Ufugaji wa Ng'ombe aina ya Friesian njia bora ya kuongeza kipato

 Na. Mwandishi Wetu, DODOMA

Wananchi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma wamehimizwa kuwekeza katika ufugaji wa ngombe wa maziwa aina ya Friesian kama njia ya kuongeza kipato, kuimarisha usalama wa chakula na kuinua uchumi wa familia kupitia uzalishaji wa maziwa.



Akizungumza katika Maonesho ya Nanenane yanayoendelea katika viwanja vya Dkt. John Malecela (Nzuguni), Afisa Mifugo katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Frank Mosses alisema kuwa ngombe aina ya Friesian ni miongoni mwa mifugo yenye tija kubwa kutokana na uwezo wake wa kuzalisha maziwa kwa wingi endapo atatunzwa kwa lishe bora, maji ya kutosha na usimamizi sahihi.

Tunatoa elimu kwa wananchi kuhusu ufugaji bora wa ngombe wa maziwa aina ya Friesian, hususan namna ya kuwapatia lishe sahihi, chanjo,  maji safi na mazingira bora ya kuishi ili kuongeza uzalishaji wa maziwa. Lengo ni kuwasaidia wafugaji kupata tija na kuboresha maisha yao kupitia ufugaji wenye ufanisi na watija, alisema Mosses.

Kwa upande wake, Mfugaji kutoka Dodoma, Boniphace Mariwa alisema kuwa dume la Friesian (Maro) lenye asili ya Afrika Kusini ni ngombe bora wa mbegu anayesaidia kuzalisha ndama wenye ubora na kuboresha uzalishaji wa maziwa.

“Ngombe huyu ni mzuri kwa uzalishaji wa mbegu bora zinazosaidia kupata ndama wenye uwezo mzuri wa uzalishaji wa maziwa. Nawashauri vijana kujikita katika ufugaji kwa sababu ni shughuli yenye tija na inaweza kuwasaidia kujipatia kipato na kujikwamua kiuchumi,” alisema Mariwa.





Nae, mfugaji wa ng’ombe wa maziwa, Naamin Mbwambo alisema kuwa ngombe wa Friesian anafaa kufugwa katika mfumo wa ufugaji wa ndani (zero grazing) ili kumkinga dhidi ya changamoto za mazingira ikiwemo jua kali na magonjwa, jambo linalosaidia kuongeza uzalishaji mkubwa wa maziwa na kurahisisha usimamizi wa lishe.

Jike huyu tayari amezaa mara mbili na huzalisha wastani wa lita 20 za maziwa kwa siku asubuhi 10 na jioni 10, kupitia mfumo wa ufugaji wa ndani. Mfumo huu unamuwezesha mfugaji kumpatia ngombe chakula sahihi, kumtunza vizuri na kupata uzalishaji mkubwa wa maziwa,alisema Mbwambo.

Mmoja wa wananchi waliotembelea banda hilo, Ratifa Sibene mkazi wa Nzuguni alisema kuwa amejifunza umuhimu wa kuwaandalia ngombe banda safi, kuwapatia chakula bora na kuzingatia usafi wakati wa uzalishaji wa maziwa ili kupata maziwa yenye ubora na salama kwa matumizi.

Hata hivyo, ili kufikia kiwango cha juu cha uzalishaji, ngombe aina ya Friesian anahitaji lishe bora, huduma za afya na usimamizi mzuri wa mazingira ya ufugaji. Katika mazingira bora, baadhi ya ngombe wa aina hiyo wanaweza kuzalisha hadi lita 45 za maziwa kwa siku, asubuhi lita 25 na jioni lita 20, kwa kuzingatia lishe na matunzo.

Comments

Popular Posts

Jiji la Dodoma Biashara saa 24, usafi saa 24

Mvua za El Nino: DC Shekimweri awaasa wananchi wa Dodoma Kuchukua Tahadhari

Wananchi Dodoma wahimizwa kufanya usafi wa Mazingira kila siku